You are here

Phạt đến 1 triệu đồng nếu cấm lao động nữ nghỉ 30 phút/ngày đèn đỏ

Phạt đến 1 triệu đồng nếu cấm lao động nữ nghỉ 30 phút/ngày hành kinh - Quy định cụ thể như thế nào?
Chị Phạm Thanh Minh (Email: thanhminhtran**@gmail.com) gửi câu hỏi về cho chúng tôi với nội dung như sau: “Nếu Công ty cấm lao động nữ nghỉ 30 phút/ngày hành kinh thì có bị xử phạt hay không? Trân trọng cảm ơn!”.

phat-1-trieu-dong-neu-cam-lao-dong-nu-nghi-30-phut-ngay-hanh-kinh

Về nội dung này, Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006199 xin được giải đáp như sau:
- Theo Điểm b Khoản 1 Điều 18 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động nếu không cho lao động nữ nghỉ 30 phút mỗi ngày trong thời gian hành kinh.
- Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP, quy định lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:
+ Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;
+ Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;
+ Thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.
Như vậy, nếu Công ty cấm lao động nữ nghỉ 30 phút/ngày trong thời gian hành kinh thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
Quý khách hàng còn có những vướng mắc hay cần tư vấn giải đáp về Luật lao động có thể liên hệ trực tiếp với tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006199 của công ty Việt Luật chúng tôi để được hỗ trợ tốt nhất 

Trân trọng!

Hỏi đáp pháp luật liên quan

Facebook comments