Trường hợp nào doanh nghiệp được phép không trả lương cho người lao động?

Kính thưa luật sư: Tôi là người sử dụng lao động đang gặp phải một số vấn đề cần được luật sư giải đáp để bảo vệ quan hệ lao động tại nơi làm việc hài hòa, ổn định trên cơ sở tuân thủ các quy định của pháp luật. Rất mong nhận được lời khuyên của luật sư về vấn đề dưới đây: không trả lương cho người lao động.

TÌNH HUỐNG TƯ VẤN:
Tôi là giám đốc công ty T có trụ sở đặt tại Thành phố Hồ Chí Minh. Anh T là người lao động đã làm việc tại công ty tôi từ tháng 8/2016 với hợp đồng lao động có xác định thời hạn với thời hạn của hợp đồng lao động là từ 12 tháng đến dưới 36 tháng với công việc là công nhân đóng gói mỳ tôm.

Tuy nhiên, tháng 7/2018 người lao động thường xuyên nghỉ việc không lý do chính đáng và tự ý chấm dứt hợp đồng lao động. Công ty tôi có quy định trả lương cho người lao động vào ngày mùng 4 hàng tháng, anh T đã đến công ty gây rối và yêu cầu người sử dụng lao động phải thanh toán đầy đủ tiền lương cho anh trong những ngày làm việc. Tôi muốn hỏi luật sư trong trường hợp này tôi có phải thanh toán tiền lương cho người lao động hay không ?

Pháp luật quy định những trường hợp nào thì doanh nghiệp được phép không trả lương cho người lao động hay không?.

Tôi rất mong nhận được ý kiến giải đáp của luật sư liên quan đến các quy định của pháp luật về vấn đề trên.

Tôi xin chân thành cảm ơn !

NỘI DUNG GIẢI ĐÁP

Chào bạn, Việt Luật rất vui khi nhận được câu hỏi của quý khách hàng gửi về cho chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 1900 6199. Liên quan đến việc thực hiện các quy định của pháp luật về việc thực hiện nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong việc trả lương cho người lao động làm việc cho mình là một trong những vấn đề thường xuyên phát sinh trong quan hệ lao động.

Do đó, để thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong việc trả lương cho người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật Luật sư Công ty tư vấn Việt Luật nhận được câu hỏi của khách hàng qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 1900 6199.

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:

Thứ nhất: Trong trường hợp của bạn thì bạn có phải trả lương đầy đủ cho người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật hay không?
Thứ hai: Theo quy định của pháp luật thì trong trường hợp nào người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động;

Theo Điều 43 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

  1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
  2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
  3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Như vậy: Theo quy định của pháp luật trong trường hợp này thì người lao động phải bồi thường cho bạn số tiền lương cho 30 ngày không báo trước khi chấm dứt hợp đồng lao động. Theo Điều 98 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về tiền lương ngừng việc như sau:

Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

  1.  Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;
  2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;
  3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tổi thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Như vậy: khi người lao động ngừng việc mà do lỗi của người lao động thì người lao động đó không được trả lương.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư Việt Luật liên quan đến việc thực hiện các quy định của pháp luật về việc người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì người sử dụng lao động có trách nhiệm nào trong việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động. Nếu còn vấn đề gì vướng mắc liên quan đến các quy định của pháp luật về việc thực hiện các quy định của pháp luật trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động thì hãy liên hệ với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật lao động : 1900 6199.

Chia sẻ bài viết:
Trụ sở Hà Nội
Văn phòng Tp.HCM

HOTLINE 0968.29.33.66 LUẬT SƯ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

hotline tư vấn

Bình luận bài viết