Trường hợp nào phải thu hồi giấy phép lao động

Câu hỏiTrường hợp nào phải thu hồi giấy phép lao động
Thưa luật sư, công ty tôi có một nhân viên người nước ngoài với hợp đồng lao động có xác định thời hạn là 5 năm, hết thời hạn 5 năm người này nghỉ việc hẳn và không ký kết thêm hợp đồng lao động nào khác. Nay cho tôi hỏi giấy phép lao động của người này có bị thu hồi không và có thể sử dụng giấy phép lao động này nữa không? Xin cảm ơn luật sư.
Trả lời:
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho công ty Việt Luật, vấn đề của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:
1. Cơ sở pháp lý
  •     Bộ Luật Lao động 2012.
  •     Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định chi tiết Bộ Luật Lao động lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam.

tong-dai-tu-van-phap-ly

2. Nội dung tư vấn :

Căn cứ Điều 17 Nghị định 11/2016/NĐ-CP quy định về các trường hợp thu hồi giấy phép lao động :

” Điều 17. Thu hồi giấy phép lao động
1. Giấy phép lao động hết hiệu lực theo quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 4, 5, 7 và 8 Điều 174 của Bộ luật Lao động.
2. Giấy phép lao động bị thu hồi do người sử dụng lao động hoặc người lao động nước ngoài không thực hiện đúng quy định tại Nghị định này.
3. Trình tự thu hồi giấy phép LĐ
a) Đối với trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này thì người sử dụng lao động thu hồi giấy phép lao động của người lao động nước ngoài để nộp lại Sở Lao động – Thương binh và Xã hội đã cấp giấy phép lao động đó;
b) Đối với trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều này thì Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội đã cấp giấy phép lao động ra quyết định thu hồi và thông báo cho người sử dụng lao động để thu hồi giấy phép lao động của người lao động nước ngoài và nộp lại Sở Lao động – Thương binh và Xã hội;
c) Sở Lao động – Thương binh và Xã hội có văn bản xác nhận đã thu hồi giấy phép lao động gửi người sử dụng lao động.
4. Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết thủ tục thu hồi giấy phép lao động.”

Theo đó, các trường hợp giấy phép lao động hết hiệu lực được quy định tại Điều 174 BLLĐ 2012 như sau:

” Điều 174. Các trường hợp giấy phép lao động hết hiệu lực:
1. Giấy phép lao động hết thời hạn.
2. Chấm dứt hợp đồng lao động.
3. Nội dung của hợp đồng lao động không đúng với nội dung của giấy phép lao động đã được cấp.
4. Hợp đồng trong lĩnh vực kinh tế, thương mại, tài chính, ngân hàng, bảo hiểm, khoa học kỹ thuật, văn hoá, thể thao, giáo dục, y tế hết thời hạn hoặc chấm dứt.
5. Có văn bản thông báo của phía nước ngoài thôi cử lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam.
7. Doanh nghiệp, tổ chức, đối tác phía Việt Nam hoặc tổ chức phi chính phủ nước ngoài tại Việt Nam chấm dứt hoạt động.
8. Người lao động là công dân nước ngoài bị phạt tù giam, chết hoặc bị Toà án tuyên bố là đã chết, mất tích.”

Như vậy theo như thông tin bạn cung cấp, người lao động này đã nghỉ việc với lý do hết  thời hạn của hợp đồng, là một trong các trường hợp của chấm dứt hợp đồng lao động. Do đó người lao động này thuộc trường hợp bị thu hồi giấy phép lao động cũng như giấy phép lao động này đã hết hiệu lực, từ đó không thể dùng giấy phép lao động này vào việc khác được nữa.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề trường hợp nào phải thu hồi giấy phép LĐ? nếu còn vướng mắc gì chưa hiểu, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi qua dịch vụ cấp lại giấy phép lao động

Chia sẻ bài viết:
Trụ sở Hà Nội
Văn phòng Tp.HCM

HOTLINE 0968.29.33.66 LUẬT SƯ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

hotline tư vấn

Bình luận bài viết