You are here

Tư vấn về việc mang tài sản của vợ đi cầm đồ ?

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi nhờ luật sư tư vấn giúp tôi một vấn đề như sau: Chồng tôi là một tên nghiện cờ bạc, bữa vừa rồi ông ta vừa lấy chiếc xe máy của tôi đi cầm đồ để lấy tiền đi đánh bạc. Luật sư cho tôi hỏi bây giờ tôi phải làm thế nào? Tôi xin cảm ơn
Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Việt Luật, chúng tôi tư vấn về vấn đề của bạn như sau
Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 2015
Nội dung trả lời:
Dựa vào câu hỏi của bạn thì chúng ta chia làm 2 phương án giải quyết bởi vì đây là chồng của bạn, là người đầu ấp tay gối của bạn trong nhiều năm
1, Trên phương hướng tình cảm
Chuyện chồng cờ bạc luôn là mối nguy hiểm đối với mọi gia đình, chuyện cờ bạc chỉ có gây hại chứ không hề có lợi ích gì. Cờ bạc khiến cho con người ta mê muội và bỏ bê công việc gia đình, con cái thậm trí trở thành một người khác, tệ bạc và đánh đập vợ con. Cờ bạc như một cơn nghiện cuốn mọi người theo nó. Khi ai đó chơi cờ bạc kể cả được tiền hay mất tiền đều rất là cuốn theo nó và đi vào ham mê mà bỏ bê công việc. Đặc biệt là cánh đàn ông, họ coi cờ bạc như là một cách giao tiếp để họ tiến xa hơn trong sự nghiệp nhưng bị cuốn vào đó lúc nào không hay. Với trường hợp của bạn là chồng bạn mê cờ bạc đến độ cầm cố tài sản của bạn để đi đánh bạc thì bạn nê khuyên nhủ anh ấy để người chồng của mình ngộ ra những điều đúng đắn. Bạn có thể nhờ sự trợ giúp của những người thân xung quanh mình và chồng của mình là bố mẹ 2 bên, đặc biệt là con cái để tích cực khuyên nhủ để chồng mình tránh xa tệ nạn.
2, Theo pháp luật hiện hành
Theo như quy định của pháp luật hiện hành, việc chồng lấy chiếc xe máy của vợ để đi cầm đồ mà không thông báo cho vợ biết là hành vi chiếm đoạt tài sản nếu như tài sản đó là tài sản của riêng một mình cô vợ.
"Điều 173. Tội trộm cắp tài sản
1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:
a) Có tổ chức;
b) Có tính chất chuyên nghiệp;
c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;
d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;
đ) Hành hung để tẩu thoát;
e) Trộm cắp tài sản trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;
g) Tái phạm nguy hiểm.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;
b) Trộm cắp tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;
c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.
4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:
a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;
b) Trộm cắp tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;
c) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.
5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng
."
Tùy theo giá trị của chiếc xe máy và tình tiết tăng nặng mà bạn có thể xác định được mức án phạt tù của chồng bạn nếu như bạn đi trình báo sự việc này với công an. 
Bên trên là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn đang thắc mắc. Nếu như còn những thắc mắc về pháp luật vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn pháp luật 19006199 để nhận tư vấn từ đội ngũ chuyên viên và luật sư giàu kinh nghiệm Việt Luật.

Facebook comments