You are here

Xử phạt đối với hành vi vượt đèn đỏ

Chào luật sư, luật sư tư vấn giúp em về việc bạn em đi xe máy vượt đèn đỏ bị cảnh sát giao thông dừng xe xử phạt số tiền là 300.000 đồng nhưng lúc đó bạn em không có đủ tiền nộp phạt nên bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính và giữ bằng lái xe 07 ngày. Sau 07 ngày thì đến nộp phạt và lấy lại bằng lái xe. Vậy cảnh sát giao thông xử phạt bạn em như vậy có đúng không? Xin cảm ơn.

tong-dai-mien-phi-19006199

NỘI DUNG TƯ VẤN

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Việt Luật. Vấn đề của bạn chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ quy định:

“4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

b) Chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe;

c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

d) Dừng xe, đỗ xe trên cầu;

đ) Điều khiển xe thành đoàn gây cản trở giao thông, trừ trường hợp được cơ quan có thẩm quyền cấp phép;

e) Điều khiển xe có liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn giao thông mà không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, không tham gia cấp cứu người bị nạn, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

h) Vượt bên phải trong các trường hợp không được phép;

i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;

l) Chở hàng vượt trọng tải thiết kế được ghi trong Giấy đăng ký xe đối với loại xe có quy định về trọng tải thiết kế;

m) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.”

Do đó, căn cứ điểm c khoản 4 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP thì với hành vi vượt đèn đỏ của bạn sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Việc cảnh sát giao thông phạt bạn 300.000 đồng là đúng với quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, căn cứ theo điểm b Khoản 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về việc áp dụng hình thức phạt bổ xung đối với các hình vi vi phạm của người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ: “Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”. Do đó, với trường hợp của người bạn này thì sẽ bị giữ giấy phép lái xe.

Như vậy, việc cảnh sát giao thông xử phạt người bạn của bạn về lỗi vượt đèn đỏ là đúng với quy định của pháp luật.

Trên đây là quan điểm tư vấn của Việt Luật về vấn đề bạn yêu cầu. Nếu còn vướng mắc, chưa hiểu rõ hay cần sự hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua tổng đài luật sư tư vấn trực tuyến miễn phí 19006199 hoặc gửi thông tin qua Email để được hỗ trợ kịp thời!

Facebook comments