Thay đổi căn cước công dân có cần phải thay đổi đăng ký kinh doanh

Thay đổi căn cước công dân của giám đốc – Giám đốc là vị trí quan trọng trong mỗi công ty, là một trong những người chịu trách nhiệm quản lý công ty. Do đó mà khi thay đổi các thông tin liên quan đến tư cách cá nhân của giám đốc thì cần phải làm các thủ tục pháp lý nhất định, đặc biệt là việc thay số chứng minh thư nhân dân. Vậy thủ tục khi thay đổi căn cước công dân của giám đốc được quy định như thế nào?

Căn cứ pháp lý:

–  Khoản 1 Điều 30 Luật doanh nghiệp 2020 quy định: “Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 28 của Luật này.”

thay-doi-can-cuoc-cong-dan
Thay đổi căn cước công dân có cần thay đổi đăng ký kinh doanh

Thủ tục cần thiết khi thay đổi căn cước công dân của giám đốc, người đại diện pháp luật

Trường hợp giám đốc không phải là người đại diện theo pháp luật của công ty

Trường hợp mà giám đốc công ty không phải người đại diện theo pháp luật mà chỉ tiến hành điều hành các hoạt động kinh doanh hàng ngày của công ty với tư cách là người quản lý doanh nghiệp thì khi có sự thay đổi về các giấy tờ chứng thực tư cách cá nhân như chứng minh thư nhân dân, căn cước công dân doanh nghiệp phải tiến hành thủ tục thông báo về việc thay đổi này trong thời hạn 05 ngày từ ngày thay đổi đến cơ quan đăng ký kinh doanh nơi đặt trụ sở chính của doanh nghiệp để tiến hành cập nhật thông tin đăng ký doanh nghiệp.

Khi nhận được thông báo thay đổi từ doanh nghiệp, cơ quan đăng ký kinh doanh tiến hành trao Giấy biên nhận cho doanh nghiệp. Sau đó tiến hành xem xét, kiểm tra hồ sơ và tiến hành thay đổi thông tin của giám đốc trên Cơ sở dữ liệu quốc gia nếu hồ sơ hợp lệ.

Trường hợp mà doanh nghiệp có nhu cầu thì cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ cấp cho doanh nghiệp. Giấy xác nhận thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh.

Trường hợp thay đổi chứng minh thư, căn cước công dân của giám đốc mà doanh nghiệp không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định.

Trường hợp giám đốc là người đại diện theo pháp luật của công ty

Nếu giám đốc trong công ty chính là người đại diện theo pháp luật của công ty đó thì trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp sẽ ghi nhận các thông tin của giám đốc, trong đó có thông tin về giấy tờ chứng thực tư cách cá nhân là giấy chứng minh thư nhân dân hoặc căn cước công dân. Do vậy khi có sự thay đổi về giấy tờ tùy thân của giám đốc thì doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục thay đổi thông tin Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp tại cơ quan đăng ký kinh doanh.

Giám đốc khi thay đổi căn cước công dân thì công ty cần chuẩn bị hồ sơ đề nghị thay đổi thông tin trên giấy chứng nhận.

Hồ sơ thay đổi căn cước công dân của giám đốc bao gồm:

– Thông báo về việc thay đổi thông tin của người đại diện theo pháp luật trong công ty (theo mẫu do pháp luật quy định).

– Chứng minh thư nhân dân mới của giám đốc (bản sao có công chứng, chứng thực).

Trường hợp mà giám đốc thay đổi từ số chứng minh thư nhân dân sang thẻ căn cước công dân thì cần phải có Thông báo về việc thay đổi chứng minh thư nhân dân do cơ quan công an có thẩm quyền cấp, trong đó nêu rõ nội dung thay đổi từ số chứng minh nhân dân sang số chứng minh thư nhân dân (bản sao có công chứng, chứng thực).

Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (bản chính) đối với một số Sở KH&ĐT yêu cầu.

– Phiếu xác nhận việc doanh nghiệp đã nộp đủ phí, lệ phí công bố thay đổi.

– Văn bản ủy quyền trong trường hợp người nộp hồ sơ không phải là giám đốc đó.

– Một số giấy tờ cần thiết khác có liên quan

* Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận và giải quyết hồ sơ là Phòng Đăng ký kinh doanh thuộc Sở KH&ĐT nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

* Doanh nghiệp có thể gửi hồ sơ qua đường bưu điện, nộp trực tiếp hoặc nộp online Việt Luật hỗ trợ thủ tục trên theo yêu cầu của quý khách hàng

Thời hạn giải quyết hồ sơ là từ 03 – 05 ngày làm việc, cơ quan đăng ký kinh doanh kiểm tra hồ sơ và tiến hành thủ tục thay đổi thông tin của người đại diện theo pháp luật của công ty trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Tùy thuộc vào việc giám đốc có phải là người đại diện theo pháp luật của công ty hay không mà thủ tục tiến hành khi có sự thay đổi về số chứng minh thư nhân dân của giám đốc là khác nhau. Để tìm hiểu rõ hơn về trường hợp cụ thể liên quan đến vấn đề này, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua hotline dịch vụ thay đổi đăng ký kinh doanh công ty: 0965.999.345 – 0968.29.33.66 để được đội ngũ chuyên viên tư vấn cụ thể và chính xác hơn.

Dịch vụ thay đổi số chứng minh thư nhân dân của giám đốc công ty

Với chuyên ngành hơn 10 năm trong nghề Việt Luật xin giới thiệu tới quý khách hàng dịch vụ thay đổi đăng ký kinh doanh khi thay đổi chứng minh thư, căn cước công dân của người đại diện pháp luật trọn gói như sau:

  • Việt Luật sẽ tư vấn toàn bộ các thông tin miễn phí, hướng dẫn tư vấn các giấy tờ khách phải chuẩn bị. Hỗ trợ khách hàng soạn thảo đầy đủ hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh đúng theo quy định.
  • Thực hiện nộp hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh cho khách hàng (nộp online hoặc bản cứng) tại cơ quan đăng ký kinh doanh. Sau đó tiến hành nhận kết quả và tiến hàng công bố nội dung thay đổi lên cổng thông tin điện tử quốc gia.
  • Trả kết quả cho khách hàng và tư vấn các công việc cần làm sau khi nhận đăng ký kinh doanh.
  • Phí dịch vụ thay đổi đăng ký kinh doanh trọn gói là 1 triệu đồng, (đã bao gồm phí soạn thảo hồ sơ, phí dịch vụ phải nộp cho nhà nước và phí công bố thông tin sau khi thay đổi)

Việt Luật mang tới dịch vụ thay đổi chứng minh thư nhân dân trọn gói cho khách hàng có nhu cầu. Dịch vụ trọn gói khách hàng được tư vấn hồ sơ thủ tục chuyên sâu. Phí dịch vụ chỉ 1 triệu đồng.

Thông tin liên hệ:

Công ty tư vấn Việt Luật

SĐT:  0985 989 256 / 0965 999 345

Email: congtyvietluathanoi@gmail.com

Chia sẻ bài viết:
Trụ sở Hà Nội
Văn phòng Tp.HCM

HOTLINE 0968.29.33.66 LUẬT SƯ TƯ VẤN MIỄN PHÍ