You are here

Thuê côn đồ gây thương tích 11 % bị xử lý như thế nào?

TÌNH HUỐNG:

Xin chào Luât sư, vào ngày 05/09/2018 anh A có thuê 1 nhóm côn đồ tấn công tôi. Sau khi bị tấn công tôi có đến bệnh viện khám thì thương tích là 11% . Do tôi và anh A có chút mẫu thuẫn từ trước đó nhưng những lần trước chỉ dừng lại ở việc cãi vã rồi thách thức nhau. Tôi không ngờ lần này anh A đã thuê người đánh tôi. Bây giờ tôi đang rất bức xúc, tôi muốn hỏi là anh A làm vậy thì có phạm tội không, và nếu tôi kiện thì anh A có thể phải chịu hình phạt như nào. Mong luật sư có thể tư vấn sớm giúp tôi.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

NỘI DUNG TƯ VẤN:

Chào bạn! Tôi là Luật sư tư vấn luật hình sự, chúng tôi đã nhận được câu hỏi của bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về trường hợp của bạn sau khi hội ý chúng tôi xin đưa ra nội dung tư vấn như sau:

Theo như thông tin bạn đã cung cấp thì bạn và anh A do có mâu thuẫn trước đó nên sau đó anh A đã thuê một nhóm côn đồ đánh bạn. Và sau khi bạn đi khám thì tỷ lệ thương tích là 11% , vì vậy:

tong-dai-mien-phi-19006199

Thứ nhất: Bạn nên xin và giữ lại giấy khám xác nhận của bệnh viện bởi vì đây chính là căn cứ chứng minh việc bạn bị thương tích 11% để làm cơ sở kiện anh A ra tòa sau này.

Thứ hai: Việc anh A thuê nhóm côn đồ đánh bạn gây ra thương tích 11%  đây chính là dấu hiệu của tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác quy định tại Điều 134 của Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung 2017, cụ thể như sau:

“Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

A) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

B) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

C) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

D) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

Đ) Có tổ chức;

E) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

G) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

H) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

I) Có tính chất côn đồ;

K) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 06 năm:

A) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31 % đến 60%;

B) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 11% đến 30%;

C) Phạm tội 02 lần trở lên;

D) Tái phạm nguy hiểm;

Đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

A)Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên, nếu không thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 4 Điều này;

B)Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

C) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31 % đến 60% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này;

D)Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.

....”

Thuê côn đồ gây thương tích 11 % bị xử lý như thế nào? tổng đài tư vấn 19006199

Như vậy:

Bạn bị thương tích 11% do anh A thuê nhóm côn đồ đánh bạn Vì vậy sau khi điều tra nếu đầy đủ các yếu tố cấu thành tội phạm anh A có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác.

Căn cứ theo điểm đ khoản 2 điều 134 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 thì anh A có thể bị phạt tù từ 02 năm đến 06 năm do thuê gây thương tích cho người khác và người bị hại bị tổn thương cơ thể 11%.

Ngoài ra: anh A còn phải chịu trách nhiệm dân sự và phải bồi thường cho bạn theo quy định tại điều 590 bộ luật dân sự 2015.

Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

  • Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

  • Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

  • Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

  • Thiệt hại khác do luật quy định.

  • Ngoài ra còn một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về Thuê côn đồ gây thương tích 11 % bị xử lý như thế nào? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài điện thoại 1900 6199 để được giải đáp.

Facebook comments